Hội sinh viên công giáo Giáo xứ An Lộc
Chào mừng ghé thăm 4rum sinh viên công giáo Giáo xứ An Lộc
Chào mừng ghé thăm 4rum sinh viên công giáo Giáo xứ An Lộc
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Thiên Chúa là Tình yêu !!!

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Latest topics
» Cảm tạ chúa
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeMon Feb 11, 2013 4:04 pm by Khách viếng thăm

» Gửi mọi người!
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeMon Oct 08, 2012 7:07 pm by ferophamtai

» Thanks be to God!
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeSun Aug 19, 2012 8:46 pm by maria ngoc

» Xin đồng hành với con Chúa ơi!
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeTue Aug 14, 2012 6:52 pm by maria ngoc

» Lay Thien Chua! Thien Chua cua con, xin hay tha thu toi loi cho con!!!
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeFri Jul 20, 2012 8:27 pm by Khách viếng thăm

» Lay Thien Chua! Thien Chua cua con, xin hay tha thu toi loi cho con!!!
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeFri Jul 20, 2012 8:26 pm by Khách viếng thăm

» tiep suc mua thi
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeTue Jun 19, 2012 2:20 pm by ferophamtai

» tiep suc mua thi!
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeTue Jun 19, 2012 2:18 pm by ferophamtai

» Toi To cua Cac Toi To
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeSat May 26, 2012 10:29 am by ketoido

Top posters
admin
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT Vote_lcap1CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_voting_barCHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT Empty 
thanhthanh_2511
CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT Vote_lcap1CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_voting_barCHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT Empty 
thanhtung0101
hikaru.xda
josephtran
ketoido
quangdien.tnut
ferophamtai
maria ngoc
light_faith
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Most active topic starters
thanhthanh_2511
admin
thanhtung0101
josephtran
ketoido
quangdien.tnut
ferophamtai
maria ngoc
hikaru.xda
hoangtu.nd91
Top posting users this week
No user
Top posting users this month
No user
Similar topics
Most Viewed Topics
Bộ phim 10 điều răn của Chúa
TRUYEN CUOI HAY NHAT VIET NAM DAY
Phút ăn chơi ^^ - Những hình ảnh hum anh em ta sinh hoạt nè bà con....
HÌNH ẢNH NHÀ THỜ MỚI GIÁO XỨ
Clip tán gái hay nhất
Chap canh thuong hieu 18/12/2011 cai nay lau oy nhung nay vs up len cho ba con xem ^^
Lay Thien Chua! Thien Chua cua con, xin hay tha thu toi loi cho con!!!
Phiml Teen
SONG LA PHAI MO UOC
TÔNG HỢP ẢNH THANH HƯNG
Thống Kê
Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 15 người, vào ngày Wed Mar 01, 2023 10:19 pm
Most active topics
Phút ăn chơi ^^ - Những hình ảnh hum anh em ta sinh hoạt nè bà con....
THÔNG BÁO SINH HOẠT
Qùa tặng âm nhạc - Kết nối những yêu thương !!!
CẢM ƠN CẢ NHÀ
Thư gửi người yêu
Phượng Sài Gòn chào anh em!
TÌNH CA XÂY DỰNG
Buồn như con chuồn chuồn
GAP MAT DAU XUAN
Chuyện nhà chúng ta

CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
thanhthanh_2511

thanhthanh_2511

CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT Empty
Bài gửiTiêu đề: CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT   CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeSat Oct 29, 2011 7:34 pm

1. Tin Mừng: Bài trích thư của thánh Gia- Cô- Bê Tông Đồ
‘ Bây giờ, hãy nghe tôi, những kẻ nói: ‘ Hôm nay hoặc ngày mai, chúng ta sẽ đi đến thành nọ thành kia, sẽ ở lại đó một năm buôn bán kiếm lời’, trong khi các ngươi không biết cuộc đời mình ngày mai sẽ ra sao. Thật vậy, các ngươi chỉ là hơi nước xuất hiện trong giây lát rồi lại tan biến đi. Thay vì nói: ‘ Nếu Chúa muốn, chúng ta sẽ sống và làm điều nọ điều kia’, thì các ngươi lại tự phụ vì những chuyện khoác lác của mình. Mọi thứ tự phụ như thế đều xấu. Vậy kẻ nào biết làm điều tôt mà không chịu làm thì mắc tội’.
ĐÓ LÀ LỜI CHÚA
2. Suy Niệm
Cách bạn nhìn đời mình sẽ định hình đời bạn.
Cách bạn định nghĩa cuộc đời sẽ quyết định số phận của bạn, sẽ tác động tới cách bạn dùng tiền bạc, thời gian, tài năng và đánh giá các mối tương quan.
Cách tốt nhất để hiểu một người là hỏi họ: ‘ Bạn nhìn đời mình như thế nào?’. Với câu hỏi đó, bạn sẽ khám phá ra rằng có bao nhiêu người thĩ sẽ có bấy nhiêu câu trả lời khác nhau. Người ta nói đời là một màn xiếc, một bãi mìn, một tàu lượn, một trò đố vui, một bản giao hưởng, một chuyến đi hay là một vũ khúc, có người nói đời là một màn kéo quân, lúc lên lúc xuống và có lúc phải quay vòng’ hay đời là một chiếc xe đạp với hộp số mười tốc độ nhưng chúng ta không bao giờ dùng đến’ hay đời là những ván bài, mà bạn phải đánh xuống những ván bài được chia’.
Nếu bạn nhận được một câu hỏi về bức tranh đời mình, thì hình ảnh nào hiện ra trong đầu bạn, đó sẽ là hình ảnh ẩn dụ cuộc đời bạn. Dù ý thức hay không ý thức, đó là cái nhìn về cuộc sống mà bạn có trong trí. Đó là những gì bạn mô tả cuộc sống và cũng là những gì bạn đang ước mong. Người ta thường ẩn dụ đời mình qua nữ trang, xe cộ, kiểu tóc,..
Những ẩn dụ không lời đó ảnh hưởng rất lớn tới đời sống của bạn hơn bạn tưởng. Nó xác định những hoài bão, những giá trị, những mối tương quan, những mục tiêu của bạn. Chẳng hạn, nếu bạn nhìn đời mình là một bữa tiệc, giá trị hang đầu của bạn trong cuộc sống là vui chơi, nếu bạn nhìn đời bạn là một cuộc đua thì bạn sẽ coi trọng tốc độ và có lẽ phần lớn thời gian bạn sẽ sống trong vội vã.
Quan điểm của bạn về cuộc đời là gì? Có thể bạn đang xây dựng đời mình trên một ẩn dụ sống sai lạc. Để chu toàn những mục đích Thiên Chúa nhắm cho bạn, bạn phải thchs thức cái quan niệm khôn ngoan cổ hủ để thay vào đó những soi dẫn của Kinh Thánh về cuộc sống. Thánh Phaolo nói: ‘ Anh em đừng có rình rập theo đời này, nhưng hãy cải biến con người anh em bằng cách đổi mới tâm hồn, hầu có thể nhận ra đâu là ý Thiên Chúa: cái gì là tốt, cái gì là đẹp lòng Thiên Chúa, cái gì hoàn hảo’.
Kinh Thánh đưa ra 3 ẩn dụ chỉ cho chúng ta cái nhìn của Thiên Chúa vè cuộc sống: Cuộc sống là một thử nghiệm, một ủy thác và là một nhiệm vụ tạm thời. ba ý tưởng này là nền tảng cho một đời sống có đích hướng
CUỘC SỐNG LÀ MỘT THỬ NGHIỆM
Ẩn dụ cuộc sống này được tìm thấy ở các câu chuyện ngang qua toàn bộ Thánh Kinh. Thiên Chúa liên tục thử nghiệm tâm tính, niềm tin, sự vâng phục tâm tình yêu mến, đức chính trực và lòng trung thành của con người.Thiên Chúa thử Abraham khi đòi ông hiến tế con một là Isaac, Người thử Giacop khi ông phải làm việc thêm nhiều năm để cưới Rachel làm vợ
Adam và Eva đã không vượt qua được thử thách của họ ở vườn địa đàng. Nhưng Kinh Thánh cũng chỉ cho chúng ta nhiều mẫu gương đã vượt quanhuwngx thử thách lớn lao như ông Giuse..
Qua những thư thách đó tâm tính con người vừa triển nở vưa bộc lộ và như thế tất cả cuộc sống là một thử nghiệm. Bạn luôn luôn bị thử thách. Thiên Chúa không ngừng chờ xem phản ứng đáp trả của bạn trước những thử thách về bệnh tật, thất vọng, những thành công hay thất bại…Người xem xét cả những vấn đề giản dị nhất như khi bạn mở cửa cho một ai đó, khi bạn cúi xuống nhặt một cọng rác hay khi bạn nhã nhặn với một người nào đó.
Không ai biết tất cả những thử thách mà Thiên Chúa sẽ dành cho bạn, nhưng dựa vào Kinh Thánh chúng ta có thể nhận ra hoặc tiên đoán đôi điều. Bạn sẽ chịu thử thách bởi những thay đổi lớn, những lời hứa chậm thực hiện, những vấn đề nan giải, những lời cầu xin không được đáp ứng, những phê bình hoặc những bất công. Bạn có thể ý thức rằng Thiên Chúa thử thách lòng tin của bạn qua cách bạn dùng của cải, những vấn nạn…
Một thử thách quan trọng khác là bạn phản ứng như thế nào khi không cảm nhận sự hiện diện của Chúa trong đời bạn. Đôi khi Thiên Chúa chủ ý rút lui và chúng ta không còn cảm nhận được sự gần gũi với Ngài.
Một khi hiểu cuộc sống là một thử thách, bạn sẽ nhận ra rằng, không gì là không có ý nghĩa trong đời bạn. Ngay cả một biến cố nhỏ nhất cũng có ý nghĩa cho sự triển nở nhân cách của bạn. Mỗi ngày sống là một ngày quan trọng, mỗi giây sống là một cơ hội trưởng thành để bạn trầm lắng hơn, để bạn thể hiện lòng yêu mến hoặc để bạn tựa nương vào Chúa hơn. Có những thử thách xem ra không thể vượt qua được đang khi có những thử thách chẳng đáng cho bạn quan tâm. Nhưng tất cả chúng đều có ý nghĩa trong đời bạn.
Thật đáng mừng vì Thiên Chúa muốn bạn vượt qua moi thử thách trong đời, nên Người không bao giờ cho phép những thử thách bạn đương đầu lờn hơn những ân huệ người ban cho bạn để bạn chế ngự chúng. Thánh phaolo nói:’ không một thử thách nào đã xảy ra cho an hem mà lại vượt quá sức loài người. Thiên Chúa là Đấng trung tín: Người sẽ không để an em bị thử thách quá sức, Người sẽ cho một kết thúc tốt đẹp, để anh em có sức chịu đựng’.
Mỗi khi bạn vượt qua thử thách Thiên Chúa đều ghi nhận và dự liệu những phần thưởng dành cho bạn.
CUỘC SỐNG TRÊN TRẦN GIAN LÀ MỘT ỦY THÁC
Đây là ẩn dụ thứ hai của Kinh Thánh về cuộc sống. Thời gian của chúng ta trên trái đất cùng với năng lực, trí thong minh, cơ hội và các mối tương quan cùng những nguồn lực khác đều là những quà tặng. Thiên Chúa đã tin tưởng ủy thác để chúng ta trông coi, quản lý. Chúng ta là những quản gia về tất cả những gì Chua ban. Ý niệm về sứ mạng quản gia này khởi đầu từ nhận thức rằng Thiên Chúa là chủ của tất cả mọi sự và mọi người trên trái đất. Thánh vịnh 24 nói: ‘ Chúa làm chủ trái đất cùng muôn vật muôn loài, làm chủ hoàn cầu với toàn thể dân cư’.
Chúng ta thực sự không bao giờ làm chủ một chút gì suốt cuộc sống ngắn ngủi trên trần gian. Thiên Chúa chỉ cho chúng ta mượn tạm khi chúng ta còn ở đây, đó là tài sản của Người trước khi bạn đến, và Người sẽ cho một ai đó mượn sau khi bạn qua đời. Bạn chỉ vui hưởng nó trong một thời gian.
Khi tạo dựng Adam và Eva, Thiên Chúa ủy thác mọi thọ tạo của Người cho hai ông bà và chỉ định họ làm những người trông coi tài sản Người giao. Sách Sáng Thế noi:’ Thiên Chúa ban phúc lành cho họ, va Thiên Chúa phán với họ ‘ hãy sinh sôi nảy nở thật nhiều cho đầy mặt đất và thống trị mặt đất, hãy bá chủ cá biển, chim trời, và mọi giống vật bò trên mặt đất’.
Công việc đầu tiên khi Thiên Chúa ban cho con người là quản lý và chăm sóc “những thứ lỉnh kỉnh” của Người trên trái đất. Vai trò này chưa bao giờ được rút lại. Đó là một phần mục đích của chúng ta hôm nay. Mọi sự chúng ta vui hưởng phải được coi như một ủy thác mà Thiên Chúa đặt vào tay chúng ta. Thánh phaolo nói: “ Thật vậy, nào có ai coi bạn hơn kẻ khác đâu? Bạn có gì mà bạn đã không nhận lãnh. Nếu đã nhận lãnh, tại sao lại vênh vang như thể đã không nhận lãnh?”.
Văn hóa chúng ta thường nói, “ Cha chung không ai khóc!”
Nhưng người Kito hữu phải sống theo một tiêu chuẩn cao hơn: “ Bởi Thiên Chúa làm chủ nó,nên tôi phải giữ gìn nó hết sức có thể. Người ta chỉ đòi hỏi ở người quản lý một điều là phải chứng tỏ lòng trung thành”.
Đức Giê-Su cũng thường đề cập cuộc sống như một ủy thác và Ngài đã kể nhiều mẩu chuyện minh họa cho trách nhiệm này đối với Thiên Chua. Trong dụ ngôn những nén bạc, ông chủ ủy thác tài sản của mình cho các tôi tớ khi đi xa. Lúc trở về ông đánh giá trách nhiệm và thưởng cho họ tùy theo mỗi người. Ông nói với người ấy, ‘ khá lắm, hỡi đầy tớ tài giỏi và trung thành! Được giao ít mà anh đã trung thành thì tôi sẽ giao nhiều cho anh. Hãy vào mà hưởng niềm vui của chủ anh!’.
Cũng thế, vào ngày cuối đời của bạn trên trần gian, bạn cũng sẽ được đánh giá và khen thưởng tùy vào việc bạn có khéo quản lý những gì Thiên Chua đã ủy cho bạn không. Nghĩa là, tất cả mọi việc bạn làm, cả những việc vụn vặt mỗi ngày đều mang một ý nghĩa đời đời. Nếu bạn đón nhận mọi sự như một sự ủy thác Thiên Chua sẽ hứa ba phần thưởng cho bạn trong cõi đời đời. Trước hết, bạn sẽ được sự xác nhận của Thiên Chúa, Người sẽ nói: “ Tốt lắm, được lắm!” Tiếp đến bạn sẽ được cất nhắc và được trao trách nhiệm lớn hơn : ‘ Ta sẽ trao cho ngươi nhiều việc hơn’. Sau đó bạn sẽ được vinh dự với lời chúc khen: ‘ hãy đến và chia sẻ niềm vui của chủ ngươi’.
Nhiều người không biết rằng tiền bạc là một thử nghiệm vừa là một ủy thác đến từ Thiên Chua. Thiên Chúa dùng tài chính để dạy chúng ta tín thác vào Người và với nhiều người, tiền bạc là thử thách lớn nhất trong các thử thách. Thiên Chúa xem cách chúng ta dùng tiền bạc để trắc nghiệm chúng ta có đáng tín nhiệm không. Đức Giê-su noi :’ Vậy nếu an hem không trung tín trong việc sử dụng tiền bất chính, thì ai sẽ tín nhiệm mà giao phó của cải chân thật cho anh em?’.
Đây là một chân lý hết sức quan trọng. Thiên Chúa cho biết có một mối quan hệ trực tiếp giưa cách dùng tiền bạc và phẩm chất đời sống thiêng liêng của tôi. Tôi quản lý tiền bac (Của cải trần gian) làm sao sẽ định mưc Thiên Chúa có thể ủy thác của cải phần hồn ( của cải đích thực) cho tôi làm vậy. Tôi xin hỏi bạn: ‘Cách quản lý tiền bạc của bạn có ngăn cacr Thiên Chúa thực hiện nhiều điều hơn trong đời bạn không? Bạn có đáng tín nhiệm để được ủy thác những của cải thiêng liêng không? ‘
Đức Giê- su nói : ‘ Hễ ai đã được cho nhiều thì sẽ bị đòi hỏi nhiều, và ai được giao phó nhiều thì sẽ bị đòi hỏi nhiều hơn’.
Cuộc đời là một thử nghiệm và là một ủy thác, trao cho bạn nhiều bao nhiêu, trách nhiệm Thiên Chúa mong chờ nơi bạn càng lớn bây nhiêu..
khannguyencau

CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT   CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT I_icon_minitimeSat Oct 29, 2011 9:33 pm

Vâng. Ngài đã ban cho con rất nhiều. Nhưng thưa Ngài! con không những ko sử dụng cho tốt những gì Ngài ban, mà ngược lại, con còn làm lãng phí những gì Ngài ban cho con. con ko dám ngẩng mặt lên nhìn Ngài. con sợ Ngài vì con tội lỗi, con sợ ánh mắt ấy, ánh mắt ấy xoáy vào tận đáy lòng con. Lạy Ngài thánh thiện, con sợ...

CHIA SẺ TIN MỪNG CỦA BUỔI SINH HOẠT
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Buổi sinh hoạt nhóm đầu tiên của chúng ta thành công tốt đẹp
» THÔNG BÁO SINH HOẠT
» Ảnh sinh hoạt vs thiếu nhi